Industrial Network Switch

Industrial Network Solution

ปัจจุบันเครือข่าย Internet เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตประจำวันของเรา ในภาคอุตสาหกรรม ก็มีการพัฒนาไปจนถึงอุตสาหกรรม 4.0 (Industrial 4.0) เป็นยุคที่ใช้ระบบคอมพิวเตอร์และไอทีเป็นหัวใจหลักในการควบคุมกระบวนการผลิต เนื่องจากมีการเชื่อมโยงข้อมูลต่างๆ ในกระบวนการผลิตไปจนถึงฝ่ายการตลาด ดังนั้นอุปกรณ์ที่ใช้ในการเชื่อมต่อสัญญาณข้อมูลต่างๆ จึงมีความจำเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะอีเธอร์เน็ตสวิตช์ที่ใช้ภาคอุตสาหกรรม Industrial Ethernet Switch ซึ่งจะมีความทนทานและเสถียรภาพในการเชื่อมต่อมากกว่า Ethernet Switch ธรรมดา จึงทำให้มีราคาที่สูงกว่า

Planet Network Swtich และ Moxa เป็นแบรนด์สินค้า ซึ่งโรงงานผู้ผลิตอยู่ที่ประเทศไต้หวัน โดยบริษัท เทคซอร์ส กรุ๊ปส์ จำกัด เป็นตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทย ทั้ง Planet และ Moxa เอง เป็นผู้ผลิตอุปกรณ์เน็ตเวิร์คที่ในตลาดอุตสาหกรรมมาเป็นเวลานาน เช่น Ethernet Switch, Gigabit Switch, PoE Switch ดังนั้นทางลูกค้าของเราจึงมั่นใจในคุณภาพ และใช้บริการสินค้าของเราตลอดมา

เพิ่มเพื่อน

Industrial Ethernet Switch IP67 กันน้ำได้จริงไหม?

รู้ไหมว่า Industrial Ethernet Switch มีกี่ประเภท?

Industrial Ethernet Switch ที่มีใช้กันในปัจจุบันและยังคงมีใช่ต่อไปในอนาคต สามารถแบ่งออกเป็นประเภทต่างๆ เช่น

  • การบริหารจัดการ
    • สามารถบริหารจัดการข้อมูลได้ Managed switch
    • ไม่สามารถบริหารจัดการข้อมูลได้ Unmanage switch
  • ตามการใช้งาน
    • สำหรับอุปกรณ์เครือข่ายที่ต้องการใช้ไฟเลี้ยงผ่านสาย PoE Power Over Ethernet
    • สำหรับใช้งานในระบบขนส่ง EN50155 Ethernet Switches for Railway Systems
  • ความเร็วในการเชื่อมต่อ
    • Fast Ethernet Switch ความเร็วในการสื่อสาร 10/100Mbps
    • Gigabit Ethernet Switch ความเร็วในการสื่อสารตั้งแต่ 1 Gbps ขึ้นไป
  • ประเภทของพอร์ตสื่อสาร
    • RJ45 Connector
    • M12 Connector
    • Fiber Optic Port SC Connector, ST Connector
    • SFP Port
  • จำนวนพอร์ตสื่อสาร
    • Ethernet switch 8 ports
    • Ethernet switch 10 ports
    • Ethernet switch 16 ports
    • Ethernet switch 24 ports
  • การติดตั้ง
    • ติดตั้งกับกำแพง Wall Mounth
    • ติดตั้งในตู้ Rack 19"
    • ติดตั้งบนรางปีกนก DIN Rail

Industrial Ethernet Switch

PLANET และ MOXA Industrial Ethernet Switch อีเธอร์เน็ตสวิตช์ความเร็วสูง (Industrial Ethernet Switch) คือ อุปกรณ์เชื่อมต่อสัญญาณสื่อสารผ่านระบบ Ethernet (อีเทอร์เน็ต) สามารถใช้งานภายใต้สภาวะเลวร้ายได้เป็นอย่างดี เช่น พื้นที่ที่มีอุณหภูมิ ความชื้น สูงกว่าปกติหรือต่ำกว่าปกติ มีความเสถียรภาพสูงในการส่งข้อมูล ซึ่งระบบอีเทอร์เน็ตเป็นเทคโนโลยีเครือข่ายที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก เป็นระบบเครือข่ายที่ตั้งอยู่บนพื้นฐานเครือข่ายแบบบัสที่ใช้วิธีการส่งข้อมูลแบบเบสแบนด์ (Baseband) ด้วยการใช้ช่องทางเดียวในการสื่อสาร โดยมีพอร์ตสื่อสารให้เลือกใช้งานตั้งแต่ 5 - 16 พอร์ต ทั้งแบบ RJ45, Fiber Optic Sigle Mode SC Connector, Fiber Optic Multi Mode SC Connector, SFP, M12 Connector รวมถึงความเร็วในการสื่อสารตั้งแต่ 10Mbps, 100Mbps, 1Gbps, 10Gbps วิธีการติดตั้งเป็นแบบยึดราง DIN Rail เพมาะสำหรับงานที่ต้องมีการใช้งานตลอด 24 ชั่วโมง เช่น ระบบรักษาความปลอดภัย Security, Access Control ระบบกล้องวงจรปิด CCTV System, หรือ ระบบเน็ตเวิร์คในอุตสาหกรรม Industry 4.0 ที่มีการเชื่อมต่อ PLC, SCADA

เพิ่มเพื่อน